Ţorvaldur Gylfason
Lengri ćviskrá međ hefđbundnu sniđi


Ţorvaldur Gylfason f. 18. júlí 1951 í Reykjavík.

Fađir: Gylfi Ţ. Gíslason, dr. rer. pol., alţingismađur, ráđherra og prófessor í Reykjavík, f. 7. feb. 1917, d. 18. ág. 2004. For.: Ţorsteinn Gíslason, ritstjóri og skáld í Reykjavík, f. 26. jan. 1867, d. 20. okt. 1938, og k.h. Ţórunn Pálsdóttir, húsfreyja, f. 26. okt. 1877, d. 14. jan. 1966.

Móđir: Guđrún Vilmundardóttir, stúdent, húsfreyja, f. 7. des. 1918, d. 15. ágúst 2010. For.: Vilmundur Jónsson, landlćknir í Reykjavík, f. 28. maí 1889, d. 28. marz 1972, og k.h. Kristín Ólafsdóttir, lćknir, f. 21. nóv. 1889, d. 20. ágúst 1971.

Brćđur: Ţorsteinn Gylfason, prófessor í Reykjavík, f. 12. ágúst 1942, d. 16. ágúst 2005, og Vilmundur Gylfason, alţingismađur og kennari í Reykjavík, f. 7. ágúst 1948, d. 19. júní 1983.

Nám: Stúdent frá M.R. 1970. B.A. Econ. (Honours) í hagfrćđi frá University of Manchester í Englandi 1973. M.A. í hagfrćđi frá Princeton University í Bandaríkjunum 1975 (sérgreinar: alţjóđahagfrćđi, peningahagfrćđi, tölfrćđi og hagmćlingar). Ph.D. í hagfrćđi frá Princeton University 1976 (sérgrein: ţjóđhagfrćđi).

Störf: Starfsmađur í hagfrćđideild Seđlabanka Íslands sumrin 1971-72. Starfsmađur hagrannsóknadeildar Framkvćmdastofnunar ríkisins (Ţjóđhagsstofnunar) sumrin 1973-74. Ađstođarkennari í hagfrćđi viđ Princeton-háskóla 1975-76. Hagfrćđingur í Alţjóđagjaldeyrissjóđnum í Washington, DC, 1976-81. Rannsóknafélagi hjá Alţjóđahagfrćđistofnuninni (Institute for International Economic Studies) viđ Stokkhólmsháskóla 1978-96 og hjá SNS (Center for Business and Policy Studies) í Stokkhólmi 1996-2004. Gistikennari viđ International Graduate School í Stokkhólmsháskóla 1982-83. Prófessor í ţjóđhagfrćđi í Háskóla Íslands frá 1. júlí 1983, rannsóknaprófessor í hagfrćđi frá 1. janúar 1998 til 30. júní 2004. Gistiprófessor í Princeton-háskóla 1986-88. Ráđgjafar- og ritstörf fyrir Seđlabanka Íslands 1984-93. Rannsóknafélagi viđ Center for Economic Policy Research (CEPR) í London 1987-2009, viđ Center for U.S.-Japan Business and Economic Studies viđ New York University í New York frá 1989 og viđ Center for Economic Studies (CESifo) viđ Háskólann í München frá 1999. Ráđgjafarstörf og fyrirlestrahald á vegum Alţjóđagjaldeyrissjóđsins (IMF) frá 1993 og Fríverzlunarsamtaka Evrópu (EFTA) frá 1992 og einnig ráđgjöf og rannsóknir fyrir Evrópusambandiđ, Alţjóđabankann og Háskóla Sameinuđu ţjóđanna. Hefur haldiđ fyrirlestra um allan heim og leiđbeint um hagfrćđi og hagstjórn á fjölmörgum endurhćfingarnámskeiđum alţjóđastofnana fyrir embćttis- og stjórnmálamenn frá fyrrum kommúnistalöndum og víđar í Austur-Evrópu, Asíu og Afríku. Ritstjóri European Economic Review 2002-2010. Kjörinn á Stjórnlagaţing 2010, tók skipun Alţingis í Stjórnlagaráđ 2011.

Félags- og trúnađarstörf: Formađur stjórnar Kaupţings hf. 1986-90. Deildarforseti viđskipta- og hagfrćđideildar Háskóla Íslands 1988-90. Formađur stjórnar Styrktarfélags Íslensku óperunnar 1988-94. Formađur fulltrúaráđs Styrktarfélags Íslensku óperunnar 1987-88. Formađur í Programme Committee í European Economic Association (Evrópska hagfrćđingafélaginu) á 5. ársfundi félagsins í Lissabon 1990. Formađur stjórnar hlutabréfasjóđsins Auđlindar hf. 1990-92. Kjörinn í framkvćmdaráđ Economic European Association 1992-96. Formađur sérfrćđinganefndar, sem gerđi úttekt á sćnsku efnahagslífi 1997. Kjörinn heiđursfélagi í Evrópska hagfrćđingafélaginu 2004. Í stjórn Söngskólans í Reykjavík frá 2010.

Ritstörf: Sjá ritaskrá annars stađar á vefsetrinu. Auk ţess um 700 greinar í dagblöđum, einkum Fréttablađinu og Morgunblađinu, og tímaritum, einkum Vísbendingu. Einnig nokkrar greinar um óperur og óperutónlist í Morgunblađinu, Óperublađinu og leikskrá Íslensku óperunnar og níu prentuđ kórverk í Skírni og Tímariti máls og menningar.

Ritstjórnarstörf: European Economic Review, 1986-92 (í ritstj.), ritstjóri 2002-2010; Japan and the World Economy (í ritstj.), frá 1989; Scandinavian Journal of Economics (í ritstj.), 1995-2005; Macroeconomic Dynamics (ađstođarritstj.), frá 1997. 

Maki: 18. okt. 1987, Anna Karitas Bjarnadóttir, kennari frá K.Í. 1972, stúdent frá K.H.Í. 1973, starfsmađur og síđan deildarstjóri í Samábyrgđ Íslands á fiskiskipum 1973-2001 og tryggingaráđgjafi í Sjóvá-Almennum tryggingum frá 2002, f. 18. des. 1951. For.: Bjarni Kristinn Ólafsson, rafvirkjameistari í Reykjavík, f. 18. okt. 1914, d. 7. jan. 1986, og k.h. Hólmfríđur Sigrún Jóhanna Pálmadóttir, húsfreyja, f. 11. nóv. 1923, d. 5. feb. 2008.

Fósturbörn: (1) Jóhanna Andrea Jónsdóttir, stúdent og heimilismóđir, f. 23. apríl 1972, búsett í Bandaríkjunum, maki hennar: Philip Gavern, fasteignasali, f. 6. apríl 1961, dóttir ţeirra: Andrea Elizabeth Gavern, f. 2. marz 1999, (2) Bjarni Jónsson, rafvirki og rafmagnstćknifrćđingur (B.Sc. frá Háskólanum í Óđinsvéum), f. 8. sept. 1976, býr í Reykjavík, maki hans: Ţórlaug Einarsdóttir geislafrćđingur, f. 10. júlí 1975, synir ţeirra: Eiđur Snorri Bjarnason, f. 14. marz 2003, Konráđ Bjarnason, f. 15. marz 2006 og Birna Rún Bjarnadóttir, f. 30. september 2010.


Heimild: Viđskipta- og hagfrćđingatal.

Ađrar heimildir: Kennaratal, Samtíđarmenn, Who´s Who in Science and Engineering og Who´s Who in the World.


Aftur heim